CoronaThailand.com
พฤศจิกายน 26, 2014, 04:43:17 pm *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องเข้าหัวเทียน  (อ่าน 2328 ครั้ง)
เอก นวลจันทร์
เอกนวลจันทร์
Board MoDeratoR
มือปั่นขยันโพส

เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 01:30:35 pm �

เมื่อวันที่ 9 เตรียมตัวจะไปมิ๊ตติ้ง ปรากฎว่ารถมีปัญหา น้ำมันเครื่องเข้าหัวเทียน
เลยโทรไปปรึกษาน้าเก๋า, น้าโก และได้เข้าไปใช้บริการ CTS Garage
โดยมี ช่างปุ๋ย, ช่างยุ่น เป็นคนลงมือ
อะหลั่ยที่เปลี่ยนทั้งหมด 1,000 บาท พอดี
- ซีลกระบอกหัวเทียน 4 ตัว (ยกฝาวาล์วก็หลุดตามออกมาเลย)  Shocked
- วาล์ว (ท่อหายใจ) ไอน้ำมันเครื่อง 1 ตัว (กรอบแตกไม่มีชิ้นดี)  Cheesy
- กระบอกเบรคหลัง 1 ตัว (ซึมมานานแล้วไม่ได้เปลี่ยซักที)
- แหวนรองน๊อตฝาวาล์ว 4 ตัว

โทรไปสั่งอะหลั่ยแต่ไม่มีคนส่งคุณปุ๋ยเลยต้องไปเอาเอง ระยะทางก็ไม่ไกล แต่ใช้เวลานานมากเนื่องจากรถติด  Cry
เมื่อได้อะหลั่ยมาแล้วช่างยุ่นก็ลงมือแกะของเก่าออก ล้าง-ขัดฝาวาล์ว (ขัดซะใหม่กิ๊กเลย)  Grin
จากนั้นก็ประกอบจนเรียบร้อย ช่างปุ๋ยก็เอาไปทดสอบความรียบร้อย

ขอบคุณ CTS และเพื่อนๆมากครับ

หลังจากกลับบ้านแล้ววันนี้ตอนเช้าขับรถมาทำงานมีอาการเครื่องสะดุด
ไม่แน่ใจว่าจะเป็นที่หัวเทียนหรือเปล่า (หรือว่าสายหัวเทียน ขาดในหรือเปล่าหว่าวันนั้นดึงซะแรงเพราะแน่นมาก)
เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนสายดูก่อนเพราะมีสายเก่าอยู่ ส่วนหัวเทียนเอาไว้ทีหลังเพราะไม่มีบล๊อกถอดหัวเทียนอ่ะ  Cry
หรือใครมีอะไรแนะนำอย่างอื่นอีกหรือเปล่าครับ
อ่อ! เป็นทั้งน้ำมันและแก๊สครับ

Tel. 081-558-3824
กาอีอะบอย GAIABOY
トヨタ ガイア

ใครแฮ๊กไอดีกรู มาเปลี่ยนดิสเพลย์วะ

ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 03:39:02 pm �

น่าจะเป็นการรวนจากระบบ pc ครับพี่
ยังไงถอดมาฝากไว้ที่ผมก่อนก้อได้ครับ  อิอิ ล้อเล่นน่า
ปล. ขอให้ซ่อมเสร็จเร็วๆนะครับพี่  Grin

ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 03:53:05 pm �

น่าจะเป็นการรวนจากระบบ pc ครับพี่
ยังไงถอดมาฝากไว้ที่ผมก่อนก้อได้ครับ  อิอิ ล้อเล่นน่า
ปล. ขอให้ซ่อมเสร็จเร็วๆนะครับพี่  Grin

โอ้ว!!
สงสัย CPU กับ ECU มันตีกัน Grin

tHe InSpEcToR
検査官コロナクラブタイ
แฟนพันธุ์แท้ โคโรน่า

body who - body it นะเฟี้ยว ววว เงาะ

ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 05:03:05 pm �

ถอดขั้วแบตฯ เพื่อ reset data ใน ECU ก่อนครับพี่

แล้ว สตาร์ทด้วยน้ำมัน เพื่อ Reload Program ใหม่ครับ

แล้วดูครับพี่ว่าหายหรือเปล่า ... แต่ ประเด็นเรื่องสายขาดใน ก็ ไม่น่ามองข้ามนะครับ อาจจะเป็นไปได้เหมือนกันครับ

カリーナ171
โลกนี้มีคน2 แบบ 1 ทำดีแล้วโดนด่า 2. ไม่ทำห่าแล้วมาด่าคน
ชิบหายยานยนต์กลการ ในเครือ อู่บันลัยการช่าง

eaky

แอร์เย็น เพลงเพราะ ไม่เคยแรง.....

ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 06:18:18 pm �

ขอให้หาสาเหตุเจอโดยเร็วนะครับพี่....

Eaky C.
Gearmour & Divert & Corona Club

ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 07:43:31 pm �

ถอดขั้วแบตฯ เพื่อ reset data ใน ECU ก่อนครับพี่

แล้ว สตาร์ทด้วยน้ำมัน เพื่อ Reload Program ใหม่ครับ

แล้วดูครับพี่ว่าหายหรือเปล่า ... แต่ ประเด็นเรื่องสายขาดใน ก็ ไม่น่ามองข้ามนะครับ อาจจะเป็นไปได้เหมือนกันครับ

Reset แล้วยังไม่หายครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าจะลองเปลี่ยนสายหัวเทียนดู
เพราะสายมันโดนน้ำมันเครื่องเข้าไปด้วย

ขอให้หาสาเหตุเจอโดยเร็วนะครับพี่....

ขอบคุณครับ แล้วเมีย (รถ) หายงอนหรือยังล่ะ Grin

.. The Famous Nameless ..
My end justifies my means.
มันอยู่ในสายเลือด

Corona Team Service

ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:44:48 pm �

พี่ลองถอด ปลั๊กหัวเทียนออกมาดูอีกทีว่า ยังมีน้ำมันเครื่องออกมาอยู่รึเปล่า (ผมว่าไม่น่ามีแล้วล่ะ)  แก้ตรงที่เดิมก่อนพี่ แล้วไม่หายค่อยไล่ใหม่อีกที

อ่อๆ ผมว่าดูสายแว๊คด้วยก็ดีนะั  มันกรอบหมดแล้วล่ะผมว่า

ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 08:27:47 am �

หายแล้วครับ  Grin
เปลี่ยนสายหัวเทียนใหม่ สายเดิมที่แช่น้ำมันเครื่องอยู่น่ะ น้ำมันยังเยิ้มอยู่เอาออกไม่หมด
ส่วนในกระบอกแห้งสนิทครับ  Grin

PLUG
CoRoNa Thailand Member
ระดับเทพ

ถือกล้องถ่ายภาพ by PLUG

ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 08:35:30 am �

หายแล้วครับ  Grin
เปลี่ยนสายหัวเทียนใหม่ สายเดิมที่แช่น้ำมันเครื่องอยู่น่ะ น้ำมันยังเยิ้มอยู่เอาออกไม่หมด
ส่วนในกระบอกแห้งสนิทครับ  Grin
หายซักทีนะครับ Grin

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์