CoronaThailand.com
กันยายน 03, 2014, 09:04:39 am *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว:

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดแอร์แล้วรอบตก,กล่องควบคุมแอร์ (เปลื่ยนเครื่องยนต์มาใหม่)  (อ่าน 10068 ครั้ง)
protectorgun
บุคคลทั่วไป
ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2008, 09:11:45 am �

เจ้ากล่องแอร์นี่  ที่เค้าเรียกว่า กล่องแอมปิไฟเออร์ แอร์อะป่าวคับ   
ถูกต้องครับผม

บางท่านวางเครื่องมาใหม่ ไม่ได้วางระบบใช้งาน ก็มี
กล่องเสียแล้วไม่ได้ใช้งาน หาซื้อกล่องทั่วไปดัดแปลง ก็มี (ปัจจุบันใช้อยู่แบบนี้อ่ะครับ)
ไม่ได้ใช้กล่องแต่ดัดแปลงใช้งานได้ ก็มี

(กรณีวางเครื่องมาใหม่ และไม่มีกล่องควบคุมแอร์เดิมอยู่ อาจจะต้องดัดแปลงให้ใช้งานได้)

แต่ถ้ากล่องแอร์ใช้งานได้ และระบบสมบูรณ์ปกติจะดีกว่ามากครับ
 Grin Grin Grin Grin
แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 08:22:29 am โดย CoRoNa@BOT บันทึกการเข้า
T@O#Ayutthaya
CoRoNa CLUB MemBeR
พ้นรันอิน

ขับเร็วมาก ....80 Km/H Olly

ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:29:28 am �

กล่องแอร์แอมฯ นี่แหละพี่ พวก เออี ก็หามาใส่กัน

แล้วเอาสัญญาณจากกล่องที่ว่า เข้า กล่อง ECU อีกที่หนึ่ง

เพื่อให้กล่องประมวลผลและชดเชยรอบเดินเบาให้ขณะเปิดแอร์

ราคาสนนที่ 1200 บาท พร้อมติดตั้ง

แต่ที่คุยกับพี่กัน ว่าราคากล่องแค่ 200 กว่าบาทเอง. Shocked

ฟันกันเห็นๆครับพี่น้อง  Roll Eyes

ทีมงานกรุงเก่า
บุคคลทั่วไป
ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 10:35:02 am �

กล่องแอร์แอมฯ นี่แหละพี่ พวก เออี ก็หามาใส่กัน

แล้วเอาสัญญาณจากกล่องที่ว่า เข้า กล่อง ECU อีกที่หนึ่ง

เพื่อให้กล่องประมวลผลและชดเชยรอบเดินเบาให้ขณะเปิดแอร์

ราคาสนนที่ 1200 บาท พร้อมติดตั้ง

แต่ที่คุยกับพี่กัน ว่าราคากล่องแค่ 200 กว่าบาทเอง. Shocked

ฟันกันเห็นๆครับพี่น้อง  Roll Eyes
ราคาตามนั้นหาซื้อมาดัดแปลงใช้ได้ จากร้านอมร ดิโอลด์สยาม หรือสาขาอื่นก็ได้ครับ
บอกร้านว่าต้องการกล่องควบคุม(อุณหภูมิ)แอร์ ใช้กับรถยนต์ เป็นกล่องเล็กๆ สีดำ ใช้ไฟเลี้ยง 12 โวลท์
 Grin
พ้นรันอิน

ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 05:12:11 pm �

มีคนแนะนำผมมาอย่างนี้ครับ ผิดถูก ประการใดไม่ทราบ

"กล่อง Amplifier ถ้าเป็นของเดิมติดรถนั้นจะหาซื้อจากเชียงกงได้ยากมากๆ  เพราะขั้วของกล่องจะต่างกันกับบ้านเรา ไม่สามารถใช้แทนกันได้  ยกเว้นว่าเป็นรถที่วางเครื่องที่มาจากญี่ปุ่น ซึ่งจะต้องมีชุดสายไฟเข้ากล่องนี้ถึงจะสามารถหาซื้อกล่องตามเชียงกงมาใส่ได้
ทางแก้คือ 1.  หาซื้อของใหม่จากศูนย์เดนโซ่  ราคาเบิกศูยน์ประมาณ  1500-1800 บาท
            2.  ให้ร้านแอร์แปลงระบบใหม่ โดยไม่ใช้กล่องนี้  ราคาประมาณไม่เกิน 1000 บาท

คำแนะนำ  หาซื้อของศูนย์ดีกว่าครับ  ไม่ต้องแปลง ไม่เสียของ ใช้กันยาวๆ"

พ้นรันอิน

ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 01:28:24 pm �

จ้า ..รับทราบจ้า...ผมอาจจะไม่สู้นะ (หมายถึงราคานะ อย่างอื่นสู้ตาย  Grin)

ส่วนนายเบน เห็นว่าซื้อได้ถูก แต่ไม่รู้พาร์ท  Undecided

171 น่าจะมีมาแบบนี้บ้างเนอะ

ลองเข้าไปดูกัน http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=6192.0
แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2008, 04:47:57 pm โดย T@O บันทึกการเข้า

Chula171
มือใหม่หัดโพส
*

ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 09:23:34 pm �

สอบถามครับ สวิทช์ A/C ไม่สามารถเปิดหรือปิด คอมแอร์ได้
โดยถ้าเปิดพัดลม คอมจะทำงานตามปกติ  เทอร์โมทำงานปกติ
ปรับตั้งอุณหภูมิได้ สลับแผงคอนโทรลแล้ว ไม่เปลี่ยนแปลง
ควรจะดูที่ไหนต่อไปครับ Huh? Huh? Huh?
บุคคลทั่วไป
ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 08:02:39 am �

สอบถามครับ สวิทช์ A/C ไม่สามารถเปิดหรือปิด คอมแอร์ได้
โดยถ้าเปิดพัดลม คอมจะทำงานตามปกติ  เทอร์โมทำงานปกติ
ปรับตั้งอุณหภูมิได้ สลับแผงคอนโทรลแล้ว ไม่เปลี่ยนแปลง
ควรจะดูที่ไหนต่อไปครับ Huh? Huh? Huh?
ระบบมาเดิมติดเครื่องยนต์กับรถมา  ระบบกล่องควบคุมแอร์เดิมๆเลย  หรือ  ดัดแปลงแก้ไขมาแล้วครับ เปลี่ยนเครื่องยนต์มาแล้ว
แล้วไม่ได้ใช้กล่องควบคุมแอร์เดิมๆ  ทำการดัดแปลงไปแล้ว

รายละเอียดด้วยครับ Grin
แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 08:18:17 am โดย CoRoNa@BOT บันทึกการเข้า
Chula171
มือใหม่หัดโพส
*

ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 07:58:18 pm �

ระบบมาเดิมติดเครื่องยนต์กับรถมา  ระบบกล่องควบคุมแอร์เดิมๆเลย  หรือ  ดัดแปลงแก้ไขมาแล้วครับ เปลี่ยนเครื่องยนต์มาแล้ว
แล้วไม่ได้ใช้กล่องควบคุมแอร์เดิมๆ  ทำการดัดแปลงไปแล้ว

รายละเอียดด้วยครับ Grin

ตามนี้ครับ...

ยกเครื่องใหม่ เป็น 3SGE  ได้ถามช่างไฟแล้วไม่ได้เปลี่ยนกล่องควบคุมแอร์ครับ
    แต่เคยมีการดัดแปลงโดยเพิ่มเทอร์โมสตรัท เพราะแอร์ตัดเร็วเกินไปเมื่อสองสามปีก่อน
    แตไม่ได้เปลี่ยน   ยังใช้ของติดรถมาตลอดครับ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2009, 07:45:53 am โดย CoRoNa@BOT บันทึกการเข้า
1000 แรงโม้
คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล
พ้นรันอิน
**

"จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้"

ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 11:23:15 am �

ตอนนี้ใช้เครื่อง 4A-GE 20 V.Black Top เวลาที่ไม่เปิดแอร์รอบเครื่องเดินปกติครับ แต่ถ้าเปิดแอร์จะดึงรอบเครื่องมาก ต้องปรับจูนที่ไหนบ้างครับหรือมีวิธีการตรวจสอบอย่างไรได้บ้างครับว่าเกิดจากสาเหตุอะไร

"สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ 
สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว"
.....โต้......
เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง
Coordinators
มันอยู่ในสายเลือด

ยานบินมาแย้ว

ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 11:26:09 am �

ปรับที่ตัวชดเชยรอบครับเป็นตัวแวคคั่มติดอยู่ผนังห้องเครื่อง
ลุงโต้

ฟ้าเหลืองกรุ๊ป

เพื่อนกิน เพื่อนกัน เพื่อนกินไม่ทัน เพื่อนกันเอาไปกิน
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์